ஹர்தீப் சிங் நிஜ்ஜார் கொல்லப்பட்டதில் இந்தியாவுக்கு தொடர்பு இருக்கின்றது-பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ.

காலிஸ்தான் பிரிவினைவாத தலைவர்  என்ற குற்றச்சாட்டை கனேடிய பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.இந்நிலையில், தனது நாடு ‘எப்போதும் சட்டத்தின் ஆட்சிக்காக நிற்கும்’ என்றும் அவர் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

இந்த விவகாரத்தில் கனடா ஆக்கப்பூர்வமாக செயல்பட விரும்புவதாகவும், ‘இந்த விடயத்தின் முடிவுக்கு வருவதற்கு’ இந்தியாவை அணுகியதாகவும் ட்ரூடோ தெரிவித்துள்ளார்.ஆரம்பத்தில் இருந்தேஇ ஆழ்ந்த கவலை கொண்ட உண்மையான குற்றச்சாட்டுகளை நாங்கள் பகிர்ந்து கொண்டோம்.

ஆனால் இதை தீவிரமாக எடுத்துக் கொள்ள இந்திய அரசாங்கத்தையும் உலகெங்கிலும் உள்ள கூட்டாளர்களையும் நாங்கள் அணுகியுள்ளோம்இ’ என்று அவர் வலியுறுத்தியுள்ளார்.கனேடிய மண்ணில் கனேடிய குடிமகன் ஒருவரைக் கொன்றதில் இந்திய அரசாங்கத்தின் முகவர்கள் ஈடுபட்டிருக்கலாம் என்று நம்புவதற்கு எங்களிடம் காரணங்கள் உள்ளன.வியன்னா மாநாட்டின் கீழ் உரிமைகளை மீறியதன் மூலம் கனேடிய இராஜதந்திரிகளின் மொத்தக் கூட்டத்தையும் வெளியேற்றுவதே இந்தியாவின் பதிலாக இருந்தது.இது உலகெங்கிலும் உள்ள நாடுகளுக்கு கவலை அளிக்கின்றது.

ஹர்தீப் சிங் நிஜ்ஜார் மீதான விசாரணையை கனடா முன்னோக்கி நகர்த்துவதை அமெரிக்கா பார்க்க விரும்புவதாகவும்இ அதை நிறைவேற்ற இந்தியா உதவ வேண்டும் என்றும் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர் ஆண்டனி பிளிங்கன் கூறியது குறித்தும் கனேடிய பிரதமர் பேசியிருந்தார்.

நாங்கள் எங்கள் நண்பர்கள் மற்றும் அமெரிக்கா போன்ற நட்பு நாடுகளை தொடர்பு கொண்டோம்.சர்வதேச சட்டம் மற்றும் ஜனநாயகத்தின் இறையாண்மையின் இந்த கடுமையான மீறலுக்கு எதிரான அனைவரும் இணைந்து பணியாற்ற வேண்டும்.’பெரிய நாடுகள் சர்வதேச சட்டத்தை விளைவுகள் இல்லாமல் மீறினால்இ அது உலகம் முழுவதும் என்ன அனைவருக்கும் மிகவும் ஆபத்தானது என்று அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும்இ ட்ரூடோவின் குற்றச்சாட்டுகளை ‘அபத்தமானது’ என்று இந்தியா முன்பு நிராகரித்தது.இரு நாடுகளுக்கும் இடையே இராஜதந்திர பதட்டங்கள் நீடித்து வரும் நிலையில்இ கடந்த மாதம் கனடாவில் சில விசா சேவைகளை இந்தியா மீண்டும் தொடங்கியது. கனடா ஏற்கனவே இந்தியாவில் இருந்து 41 தூதர்களையும் அவர்களது குடும்ப உறுப்பினர்களையும் மீளப் பெற்றுக்கொண்டுள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.