புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களை நாடுகடத்த மனித உரிமைச் சட்டத்தை புறக்கணிக்க தயாராகும் பிரித்தானியா.

புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களை ருவாண்டாவிற்கு ஒருவழிப் பயணமாக அனுப்பும் வகையில், இங்கிலாந்தின் மனித உரிமைச் சட்டத்தின் ஒரு பகுதியைப் புறக்கணிக்க அனுமதிக்கும் சட்டத்தை பிரித்தானிய அரசாங்கம் வெளியிட்டுள்ளது.

ருவாண்டா கொள்கையில் இங்கிலாந்து உச்ச நீதிமன்றத்தின் தடையை முறியடிக்கும் அரசாங்கத் திட்டங்களின் ஒரு பகுதியாக இந்த மசோதா கொண்டுவரப்பட்டுள்ளது. ருவாண்டா அகதிகளுக்கு பாதுகாப்பான நாடாக இல்லாததால் இந்த திட்டம் சட்டவிரோதமானது என நீதிமன்றம் கடந்த மாதம் தீர்ப்பளித்தது.பிரித்தானியாவும் ருவாண்டாவும் புலம்பெயர்ந்தோருக்கான பாதுகாப்பை வலுப்படுத்த உறுதியளிக்கும் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டுள்ளன. ருவாண்டாவை பாதுகாப்பான இடமாக அறிவிக்கும் சட்டத்தை இயற்ற அனுமதிக்கும் என்று பிரித்தானிய அரசாங்கம் கூறுகிறது.

ருவாண்டாவின் பாதுகாப்பு மசோதா ‘ருவாண்டா ஒரு பாதுகாப்பான நாடு என்பதை முற்றிலும் தெளிவுபடுத்தும், என பிரித்தானிய உள்துறை அமைச்சர் தெரிவித்துள்ளார். சர்வதேச மனித உரிமை விதிகளை மீறியதாக இருந்தாலும், சட்டத்தை நிறைவேற்ற வேண்டும் என்று பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களை அவர் வலியுறுத்தினார். ருவாண்டா தொடர்பான புகலிடக் கோரிக்கைகள் வரும்போது, இங்கிலாந்து மனித உரிமைச் சட்டத்தின் பிரிவுகளை ‘செயல்படுத்தாத’ சட்டம் அனுமதிக்கும் என்று அரசாங்கம் கூறுகிறது.

மசோதாவின் முதல் பக்கத்தில், மனித உரிமைகள் தொடர்பான ஐரோப்பிய மாநாட்டுடன் அது இணக்கமாக இருப்பதாக தன்னால் உத்தரவாதம் அளிக்க முடியாது, ஆனால் பாராளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அதை எப்படியும் அங்கீகரிக்க வேண்டும் என்று உள்துறை செயலாளர் கூறுகிறார். வியாழன்  பாராளுமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்படவுள்ள இந்த மசோதா, பிரித்தானியா தனது மனித உரிமைக் கடமைகளை மீறுவதை எதிர்க்கும் ஆளும் கட்சியில் உள்ள மத்தியவாத பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களிடம் இருந்து எதிர்ப்பை எதிர்கொள்ள நேரிடும்.

இதனிடையே, ஆங்கிலக் கால்வாய் வழியாக சிறிய படகுகளில் வரும் அங்கீகரிக்கப்படாத புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களைத் தடுத்து நிறுத்தும் கன்சர்வேடிவ் அரசாங்கத்தின் சுய-திணிக்கப்பட்ட இலக்கின் மையமாக ருவாண்டா திட்டம் உள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பிரித்தானியாவும் ருவாண்டாவும் 2022ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல் மாதம் கால்வாயைக் கடக்கும் புலம்பெயர்ந்தோரை ருவாண்டாவிற்கு அனுப்புவதற்காக ஒரு ஒப்பந்தத்தை செய்துகொண்டமை குறிப்பிடத்தக்கது.