திருகோணமலை சம்பூரில் சூரிய ஒளி மின்னுற்பத்தி நிலையத்தை அமைப்பதற்கு அமைச்சரவை அங்கீகாரம்.


திருகோணமலை சம்பூரில் சூரிய ஒளி மின்னுற்பத்தி நிலையத்தை அமைப்பதற்கு அமைச்சரவை அங்கீகாரம் வழங்கியுள்ளது. அரசாங்க தகவல் திணைக்களத்தினால் வெளியிடப்பட்ட அமைச்சரவை தீர்மான அறிவிப்பின்படி, சம்பூர் நிலக்கரி ஆலை அமைந்துள்ள அதே இடத்தில் 02 கட்டங்களின் கீழ் 135 மெகாவாட் சூரிய சக்தி திட்டத்தை கூட்டாக நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு இந்திய தேசிய அனல் மின் கூட்டுத்தாபனம் மற்றும் இலங்கை மின்சார சபை உடன்பாடு எட்டியுள்ளது.  இலங்கை மின்சார சபை மற்றும் இந்திய தேசிய அனல் மின் கூட்டுத்தாபனம், கூட்டு முயற்சி நிறுவனமான இத்திட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கான முன்மொழிவை அமைச்சரவைக்கு சமர்ப்பித்துள்ளன.

இத்திட்டத்தின் முதற்கட்டமாக, 42.5 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர் முதலீட்டில் 50 மெகாவாட் சூரிய மின்சக்தித் திட்டத்தைச் செயல்படுத்தவும், சம்பூர் முதல் கப்பல்துறை வரையிலான 40 கி.மீ நீளம் கொண்ட 220 கி.மீ தொலைவு மின்கடத்தலை அமைக்கவும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்த கட்டம் 2024 முதல் 2025 வரை 2 ஆண்டுகளில் முடிக்கப்படும் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கூடுதலாக 85 மெகாவாட் திறன் கொண்ட சூரிய மின் நிலையம் இரண்டு கட்டங்களாக மொத்தம் 72 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் செலவில் கட்டப்பட உள்ளது.அதன் இரண்டாம் கட்டத்தில் உற்பத்தி செய்யப்படும் மின்சாரத்தை விநியோகிப்பதற்காக 42 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர்கள் மதிப்பீட்டில் கப்பல்துறையிலிருந்து நியூ ஹபரணை வரை 220 கிலோவோல்ட் திறன் கொண்ட 76 கிலோமீற்றர் நீளமான ஒலிபரப்பு பாதையை அமைக்கவும் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. இதற்கு மேலதிகமாக, புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தித் துறையில் இந்தியாவுடன் இணைந்து புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் ஒன்றை மேற்கொள்ள மின்சக்தி மற்றும் எரிசக்தி அமைச்சர்  .காஞ்சன விஜேசேகரவினால் முன்வைக்கப்பட்ட யோசனைக்கும் அமைச்சரவை அங்கீகாரம் வழங்கியுள்ளது.