இங்கிலாந்தில் மாபெரும் வேலை நிறுத்தம்!

இங்கிலாந்தில் ஏற்பட்டுள்ள பண வீக்கம் காரணமாக அத்தியாவசிய பொருட்களின் விலைகள் அதிகரிப்பு மற்றும் அரச ஊழியர்களுக்கான சம்பள உயர்வு இன்மை போன்றவற்றுக்கு எதிராக தொழிற்சங்க போராட்டங்கள் வலுவடைந்து வருகிறது.
பல நிறுவனங்களில் அரச ஊழியர்களை நியமிக்க முடியா நிலை ஏற்பட்டுள்ளது. அத்துடன் வைத்தியர்கள் தாதியர் நியமனங்கள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன. அம்புலன்ஸ் தாமதத்தினால் 200 நோயாளிகள் உயிரிழந்துள்ளனர் இதற்கு மருத்துவ துறையில் உள்ள வெற்றிடங்கள் நிரப்ப முடியாததே இதற்கு காரணம் என குற்றச்சாட்டு எழுந்திருந்துள்ளது.
கடந்த புதன்கிழமை அரை மில்லியனுக்கும் அதிகமான தொழிலாளர்கள் வேலைநிறுத்தத்தில்” பங்கேற்றுள்ளனர், இது ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக நாட்டில் நடந்த மிகப்பெரிய தொழிலாளர் போராட்டமாகும். ஏறக்குறைய 85 சதவீத பாடசாலைகள் முழுமையாக மூடப்பட்டன, பெரும்பாலான ரயில்கள் நின்றுவிட்டன, மற்றும் அலுவலகங்கள் மூடப்பட்டன, தொழிலாளர்கள் பிரதமர் ரிஷி சுனக்கின் பழமைவாத அரசாங்கத்தை எதிர்த்தும், அதிக சம்பளம் கோரியும் தெருக்களில் இறங்கினர்.
இங்கிலாந்தில் ஜனவரி மாதத்தில் பணவீக்கம் 8 சதவீதத்தை எட்டியது , உணவு 13 முதல் 15 சதவீதம் வரை அதிகரித்துள்ளது. பிரித்தானியக் குடும்பங்களில் சுமார் ஐந்து சதவிகிதம் உணவின்றி தவிப்பதாகவும், அதிக விலைக்கு வாங்க முடியாமல் திணறுவதாகவும், பெருகிவரும் உழைக்கும் குடும்பங்கள் கடன்களை நம்பியிருப்பதாகவும் கூறப்படுகிறது.
வேலைநிறுத்தத்தில் ஈடுபட்டுள்ள துறைகளில் ரயில்வே தொழிலாளர்கள், அசோசியேட்டட் சொசைட்டி of லொக்கோமோட்டிவ் இன்ஜினியர்கள் மற்றும் தீயணைப்பு வீரர்கள் (ASLEF) மற்றும் ரயில், கடல்சார் மற்றும் போக்குவரத்து தொழிலாளர்கள் (RMT) தொழிற்சங்கங்களைச் சேர்ந்த ரயில் ஓட்டுநர்கள் மற்றும் தேசிய கல்வி சங்கத்தைச் சேர்ந்த ஆசிரியர்கள் (NEU) ஆகியோர் அடங்குவர். . பல்கலைக்கழகம் மற்றும் கல்லூரி ஒன்றியத்தின் (UCU) அங்கம் வகிக்கும் 150 பல்கலைக்கழகங்களைச் சேர்ந்த 70,000 ஆசிரியர்கள், நூலகர்கள் மற்றும் ஆராய்ச்சிப் பணியாளர்களும் இந்த ஆர்ப்பாட்டத்தில் கலந்துகொண்டனர், மேலும் சம்பளம் மற்றும் ஓய்வூதியப் பிரச்சனைகளுக்காக பெப்ரவரி மற்றும் மார்ச் மாதங்களில் இன்னும் 17 நாட்களுக்கு வேலைநிறுத்தத்தைத் தொடரத் தயாராக உள்ளனர்.
பிரதம மந்திரி ரிஷி சுனக்கின் கன்சர்வேடிவ் அரசாங்கம் , கோரப்பட்ட சம்பள உயர்வை வழங்குவதற்கு பணம் இல்லை என்று வலியுறுத்தி, பேச்சுவார்த்தைகளில் கடுமையாக விளையாடி வருகிறது . உதாரணமாக, சுகாதாரப் பாதுகாப்புத் துறையில், பணவீக்கம் அதிகரித்துள்ள போதிலும், 4.5 முதல் 5 சதவிகிதம் வரை உயர்த்துவதற்கான அதன் சலுகையை அதிகரிக்க அரசாங்கம் மறுத்துவிட்டது. ரயில்வே துறைக்கு இரண்டு ஆண்டுகளில் 9 சதவீத ஊதிய உயர்வு வழங்கப்பட்டுள்ளது, இது தொழிலாளர்களால் நிராகரிக்கப்பட்டது .
?இங்கிலாந்து பொருளாதாரம் இந்த ஆண்டு வீழ்ச்சியடையும் -IMF
இங்கிலாந்து பொருளாதாரத்திற்கு மற்றொரு மோசமான முன்னறிவிப்பை உருவாக்கியுள்ளது 2023 இல் 0.6% ஆக சுருங்கும் என்று சர்வதேச நாணய நிதியம் IMF இன் தலைமைப் பொருளாதார நிபுணர் Pierre-Olivier Gourinchas கூறினார், ,அத்துடன் 2019 இல் இருந்ததை விட 2026 இல் பெரிதாக இருக்காது என்று இங்கிலாந்து வங்கி எதிர்பார்க்கிறது .
பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சி செழுமையின் முக்கிய அறிகுறியாகும், ஆனால் மிக முக்கியமான குறிகாட்டியானது உற்பத்தித்திறன் வளர்ச்சி அல்லது ஒரு தொழிலாளிக்கு உற்பத்தி ஆகும். 2008 உலக நிதி நெருக்கடிக்குப் பிறகு இங்கிலாந்தில் உற்பத்தித்திறன் வளர்ச்சி தேக்க நிலையில் உள்ளது. இது மற்ற உயர்-வருமான நாடுகளிலும் உள்ளது, ஆனால் இங்கிலாந்தில் உற்பத்தித்திறன் செயல்திறன் G7 மேம்பட்ட பொருளாதாரங்களின் லீக் அட்டவணையின் கீழே உள்ளது. மிக முக்கியமாக, இந்த சிக்கலை எவ்வாறு தீர்ப்பது என்பது குறித்து இங்கிலாந்து அரசாங்கத்திடம் எந்த ஒத்திசைவான யோசனைகளும் இல்லை என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது .