நுரைச்சோலை ஆலையின் நிலக்கரி இருப்பு ஜனவரி முதல் வாரம் வரை மட்டுமே போதுமானது.

நுரைச்சோலை ஆலையின் நிலக்கரி இருப்பு ஜனவரி முதல் வாரம் வரை மட்டுமே போதுமானது, எனவே அதன் பின்னர் நுரைச்சோலை ஆலையின் முழு உற்பத்தியைப் பெறுவது பாரிய பிரச்சினையாக உள்ளதாக நுரைச்சோலை ஆலையின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

மேலும், அனல்மின் நிலையத்தின் 3 இயந்திரங்களும் இயக்கப்பட்டுவிட்டதாகவும், அதில் ஒன்றை நிறுத்தினால் மட்டுமே, மீதமுள்ள இரண்டு இயந்திரங்களை ஜனவரி 10ஆம் திகதி வரை இயக்க முடியும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இதற்கு மாற்று நடவடிக்கை எடுக்காவிட்டால் ஜனவரி மாதம் முதல் மின்வெட்டு காலம் அதிகரிக்கும் அபாயம் உள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

ஆலைக்கு தேவையான நிலக்கரியை சப்ளை செய்து ஆறு மாதங்களுக்குப் பிறகு பணத்தைப் பெறுவதாக ஒப்புக்கொண்ட ரஷ்ய நிறுவனம் வாபஸ் பெற்றதால் நிலக்கரி கொள்முதல் நெருக்கடி அதிகரித்துள்ளதாகவும் அந்த அதிகாரி தெரிவித்தார்.

ரஷ்ய நிறுவனத்தை விட குறைந்த விலையில் நிலக்கரி வழங்க முடியும் என்று சிலர் உட்பட சில அரசியல்வாதிகள் குற்றம் சாட்டியதால், ரஷ்ய நிறுவனம் குறைந்த விலையில் நிலக்கரியைப் பெறுமாறு தெரிவித்து நிலக்கரி வழங்குவதில் இருந்து விலகியதாகவும் அந்த அதிகாரி கூறினார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் யாரும் குறைந்த விலைக்கு நிலக்கரியை வழங்க இன்னும் முன்வரவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

அடுத்த ஆண்டு ஏப்ரல் 15ம் திகதிக்கு முன் 38 நிலக்கரி கப்பல்களை இறக்குமதி செய்ய வேண்டும் (சீசன் நெருங்கி வருவதால்) ஆனால் 2021 டெண்டருக்கு இதுவரை 96 கப்பல்கள் மட்டுமே நாட்டிற்கு வந்துள்ளதாகவும், இந்த மாதம் ஒரு கப்பல் மட்டுமே வந்துள்ளதாகவும் அந்த அதிகாரி தெரிவித்தார்.

நுரைச்சோலை மின் உற்பத்தி நிலையத்தின் 03 இயந்திரங்கள் நாளாந்தம் 900 மெகாவாட்களை உற்பத்தி செய்து, ஆலையின் தேவைக்காக 90 மெகாவாட்களை தக்கவைத்து தேசிய அமைப்பிற்கு 810 மெகாவாட்களை சேர்க்கின்றன. இது மொத்த மின்சார விநியோகத்தில் 40 சதவீதம் ஆகும்.

இதற்கிடையில், தற்போதைய நிலவரத்தை கருத்தில் கொண்டு, நிலக்கரி இல்லாமல் ஒரு இயந்திரத்தை 24 மணி நேரமும் நிறுத்தி, நிலக்கரியை எரிக்கும் நிலைக்கு கொண்டு வர, சுமார் 100 முதல் 120 லட்சம் ரூபாய் செலவாகும் என, சிலோன் பவர் பொறியியலாளர்கள் சங்கம், குழு உறுப்பினர் அனில் ரஞ்சித் தெரிவித்தார்.

இந்த இயந்திரத்தை 10 நாட்களுக்கு மேல் நிறுத்திவிட்டு மீண்டும் நிலக்கரி எரியும் நிலைக்கு கொண்டு வர சுமார் 300 லட்சம் ரூபாய் செலவாகும் என்றும் அவர் கூறினார்.

அனல்மின் நிலைய இயந்திரங்களை நிலக்கரி எரிக்கும் நிலைக்கு கொண்டு வருவதற்கும், இயந்திரங்களை டீசல் மூலம் வெப்ப நிலைக்கு கொண்டு வருவதற்கும் அதிக செலவு செய்ய வேண்டியுள்ளது என்றும் அவர் மேலும் சுட்டிக்காட்டினார்.